และแล้ววันนี้ก็มาถึง
   สวัสดีครับเพื่อนๆ เคยคุยกับเพื่อนๆเรื่องมังคุด กระทู้ คนละสาย..คนละเส้นทาง มาแล้วว่า อาชีพชาวสวนของคนไทยนั้น น่าสงสารและน่าเห็นใจมาก ต้องช่วยเหลือตัวเอง พึ่งพาใครไม่ได้เลย

ผมคาดเดาตั้งแต่มังคุดเริ่มออกดอกแล้วว่า ปีนี้ชาวสวนต้องน้ำตาตกในแน่นอน วันนี้ก็มาถึง...วันที่มังคุดออกจากสวนราคากิโลละ 3-4 บาทครับ ไม่น่าเชื่อ...แต่ก็ต้องเชื่อครับ cry

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 21:26] ( IP A:203.113.17.176 X: )
Add to Facebook  Add to Twitter  Add to Multiply  Add to Google  Add to Blogger  Add to Live
ความคิดเห็นที่ 1
   มังคุดเมื่อเริ่มสุก จะเริ่มมีแต้มสีแดงเรื่อๆ ชาวสวนมังคุดเรียกว่า มังคุดขึ้นสายเลือด

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 21:32] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 2
   มังคุดอาจมีหลายรุ่นภายในต้นเดียวกัน เพราะออกดอกไม่พร้อมกัน
เป็นสวนที่ต้องใช้แรงงานคนเก็บเยอะมาก

เปรียบเทียบสีผิวมังคุด..ระหว่างผลแก่กับผลสุก

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 21:40] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 3
   เป็นผลไม้ที่ต้องเก็บทันที..ที่ผลสุก ไม่สามารถแขวนไว้บนต้นเพื่อรอราคาได้ ดังนั้นชาวสวนต้องเก็บมังคุดวันเว้นวัน หรือวันเว้นสองวัน

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 21:47] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 4
   มังคุดที่ได้คุณภาพดี ต้องเป็นมังคุดที่ได้จากการเก็บอย่างมีคุณภาพ คือใช้มือเก็บผลที่เอื้อมถึง หรือใช้ตระกร้อสอย เพื่อป้องกันมิให้ผลหล่นกระแทกพื้นดิน อันนำมาถึงความเสียหายของเนื้อภายในผลได้

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 21:56] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 5
   วางเรียงกันใต้ต้นมังคุด เพื่อให้เห็นถึงสีที่เปลี่ยนแปลงตามกาลเวลา

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 22:03] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 6
   เลือกซื้อผลที่ไม่มีรอยร้าว ซึ่งสามารถสังเกตุได้ง่าย ท่านจะได้กินมังคุดอย่างอร่อยเกือบร้อยเปอร์เซนต์ โดยไม่เสียอารมย์

ภาพมังคุดร้าวหรือเรียกง่ายๆว่า มังคุดตกดิน

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 22:12] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 7
   วันนี้ขึ้นกระทู้มังคุดอีกครั้ง เพื่ออยากจะให้เพื่อนๆช่วยกันรณรงค์ให้คนไทย..กินผลไม้ไทย..เพือช่วยเหลือเกษตรกรไทย ไม่ว่าจะเป็น เงาะ ทุเรียน มังคุด ลำไย ลางสาด ลองกอง....ช่วงนี้มีให้เลือกเยอะแยะ งดกินผลไม้นำเข้า เช่น แอ๊บเปิ้ล..สาลี่ ชั่วคราวนะครับ

โดย: pongpan [8 ส.ค. 50 22:27] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 8
   สวัสดีค่ะคุณ pongpan..

ใช่แล้วค่ะ...มาขอยกมือสนับสนุนด้วยหนึ่งเสียง

เมื่อตอนค่ำบุหลันแรมไปทานข้าวกับเพื่อนๆ มา ยังคุยกันเรื่องมังคุดกิโลกรัมละ 10 บาท ลองกอง 4 กิโล 100 บาทอยู่เลย

บอกว่าเดี๋ยวนี้ไม่กล้าซื้อลูกพลับสดผลละ 40-50 บาททานแล้ว
คิดว่าลูกพลับเพียงหนึ่งผลแลกกับมังคุดได้ตั้ง 5-6 กิโล ไม่ไหว..สงสารชาวสวนจริงๆ

ต้องร่วมแรงร่วมใจทานผลไม้เมืองไทยแล้วล่ะ ก่อนที่สวนผลไม้จะล่มกันซะหมด หันมาปลูกยางพารากันก็มิใช่น้อย

กังวลเหมือนกันนะว่าอีกไม่นานที่สวนยางของวันนี้ให้น้ำยางได้..ไม่จะเจอปัญหาน้ำยางราคาตกต่ำอีกหรือไม่

เฮ้อ..มาบ่นตอนดึกๆ อย่างนี้จะหลับร้ายหรือเปล่านะเนี่ย

สวัสดีค่ะ...

โดย: บุหลันแรม... [9 ส.ค. 50] ( IP A:125.24.164.238 X: )
ความคิดเห็นที่ 9
   สวัสดีค่ะคุณบุหลันแรม
สวัสดีค่ะพี่พงษ์

มังคุดเป็นผลไม้ที่ชอบที่สุดค่ะ มีรสเปรี้ยวนิดหน่อยและไม่หวานมาก
กลมกล่อมกำลังดี ทานแล้วสดชื่น
พี่พงษ์คงไม่เดือดร้อนกับราคามังคุด เพราะแปรรูปได้เอง ยิ่งถูกยิ่งดี
จับเอามากวนส่งขายทั่วประเทศ เผลอๆ ส่งออกเสียเลย .....

โดย: เพชรดา [9 ส.ค. 50 18:16] ( IP A:125.24.254.25 X: )
ความคิดเห็นที่ 10
   วันนี้ไปซื้อมากินแล้วครับ 2 ก.ก ..โลละสิบบาท..
เป็นปรกติน่ะคนหลังสวน และจะเป็นแบบนี้ไปอีกนานแสนนาน..นอกจากแปรรูปได้..ราคาถึงจะพออาศัย..เรื่องนี้พูดลำบากออกได้สองทาง..บางกรณีก็อาจจะซ้ำเติมชาวสวน พูดยาก..เอาเป็นว่า หาทางแปรรูป ควบคุมการผลิต ..ทำให้ติดตลาด น่าจะอยู่ได้.
โดย: เจ้าบ้าน [9 ส.ค. 50 19:45] ( IP A:203.113.80.139 X: )
ความคิดเห็นที่ 11
   ขอบคุณครับเจ้าบ้าน ที่ไปซื้อมากินกัน ส่วนของผมนั้นไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องราคาหรือเรื่องการตลาด เพราะขายด้วยคุณภาพถึงผู้บริโภคโดยตรง สงสารก็แต่ชาวสวนส่วนมากที่ต้องมาพบกับชะตากรรมอย่างนี้ ลองคิดดูซิ..ต้องเก็บมังคุดถึงสองร้อยกิโล จึงจะซื้อปุ๋ยได้เพียงกระสอบเดียว....

การทำสวนผลไม้นั้น ดีที่สุดคือการขายผลสด เว้นแต่ของที่เหลือหรือไม่มีที่ไปแล้ว การแปรรูปจะเป็นด่านสุดท้าย เพราะการแปรรูปต้องใช้เวลา แรงงานคนมากและมีกรรมวิธีอีกหลายขั้นตอนครับ

ไม่ทราบว่าราคาลำใยทางภาคเหนือ เป็นอย่างไรบ้างครับ

ช่วยกันซื้อ..ช่วยกันทานผลไม้ไทยด้วยครับ..เพื่อนๆ

โดย: pongpan [9 ส.ค. 50 22:07] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 12
   ลำไย กิโลละ 3 - 4 บาท ไปเก็บเองที่สวนค่ะ
เพชรดาฝากใจเพื่อนๆไปปลูกไว้หลายสวน ได้กินฟรี ...555!!!
ว้า...พูดแล้วเสียภาพพจน์ ใครจะรู้ว่าขี้งก ....แย่จัง

โดย: เพชรดา [9 ส.ค. 50 22:34] ( IP A:125.24.254.25 X: )
ความคิดเห็นที่ 13
   ปลอกเสียน่าทานครับน้องเพชรดา นึกว่าจะเป็นแต่ชาวสวนทางใต้ ทางเหนือก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน สงสัยคงเป็นกันทั้งประเทศ แล้วเมื่อไรชาวสวนจะได้รวยกันกับเขา..ซะที

โดย: pongpan [9 ส.ค. 50 23:03] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 14
   ไม่น่าเชื่อ...ตื่นนอนเพราะเสียงลมกรรโชกเป็นระยะๆ มรสุมเข้าแถบภาคตะวันออก เหมือนยืนยันว่าบ้านอยู่แถบชายทะเล ฮะ ฮะ ฮ่า

เปิดทีวีเสพข่าวภาคเช้ามืด
อีมม ม ดูเน็ตหน่อยสิใช้ได้หรือยัง ผิดคาดแฮะ..ทีเมื่อวานเสียมาจนถึงดึกจนหลับไป

เจอกระทู้นี้ชวนให้ท้องหิวแต่เช้ามืดได้เหมือนกัน ตอนนี้มีข้าวต้มร้อนๆ อร่อยๆ มาอยู่ตรงหน้าสักถ้วยก็ดีสิ

ทักทายหน่อยพอหอมปากหอมคอ หนีไปนอนต่อก่อนดีกว่า เพราะสมองเบลอๆ นอนยังไม่พอจ้ะ

สวัสดีค่ะ...
โดย: บุหลันแรม.. [10 ส.ค. 50 5:49] ( IP A:125.24.160.88 X: )
ความคิดเห็นที่ 15
   ได้รับต้นไม้แล้วครับ เรียบร้อยดี ขอบคุณสำหรับของแถม จะเลี้ยงแข่งกับคุณบุหลันแรมและน้องเพชรดา...

กล้วยเล็บมือนางอบนั้น ส่งได้แค่กรุงเทพฯ เพราะต้องส่งผลไม้เข้ากรุงเทพฯ ไปที่ปากคลองตลาดทุกๆ2-3วัน กันเอง 5 แพค 100 คนอื่นซื้อ..ถูกกว่านี้ครับ.... 555

จะเอากี่พันหรือกี่หมื่นแพคก็บอกมา แจกลูกบ้านก็ดีนะ ผมคงตั้งเนื้อตั้งตัวได้ก็คราวนี้ละ..... วันก่อนส่งไปเหนือตั้งหนึ่งแพค..ของมันหมดเพราะสะอาดและขายดี...ถือโอกาสโฆษณาเสียเลย....อิอิ

เอ....ไม่รู้ว่าคุณ Run -คุณ dekmai อยากทานหรือเปล่าครับ หัวปรงคอยก่อนเพราะมีเมล็ดอย่างอื่นทะยอยแก่ จะได้ส่งไปทีเดียวครับ

โดย: pongpan [10 ส.ค. 50 21:55] ( IP A:203.113.17.176 X: )
ความคิดเห็นที่ 16
   มาตามกลิ่นกล้วยเล็บมือนาง ...แหะ ๆ ๆ
ทานที่ไหนไม่อร่อยเหมือนสวนนายดำจริงๆค่ะ
หอม นุ่ม สดใหม่ ใสสะอาด ......แอบโฆษณาให้ฟรี ...อิอิ
ฟังเพลงสุนทราภรณ์จาก ASTV คลอไปด้วยยิ่งอร่อย ....ฮา!

โดย: เพชรดา [10 ส.ค. 50 23:04] ( IP A:125.25.251.73 X: )
ความคิดเห็นที่ 17
   คุณ pongpan คะ

กล้วยเล็บมือนาง 20 แพ็ค
ค่ากล่องรวมค่าส่ง 100 บาทพอไหมคะ
อยากได้ของอร่อยและใหม่ๆ จึงต้องรบกวนให้ส่งทางไปรษณีย์

เพื่อนและพี่สาวที่ระยองชอบมาก ส่วนบุหลันแรมชอบมากกว่านิดหนึ่ง ฮะ ฮะ ฮ่า

ของแถมมังคุดกวนกล่องเดียวพอ อย่าแถมมามากเดี๋ยวติ๊ด ด ด ใจ

น้ำลายไหย ย ย ย แย๊ว ว ว ว

สวัสดีค่ะ...
โดย: บุหลันแรม... [11 ส.ค. 50 7:50] ( IP A:125.24.163.245 X: )
ความคิดเห็นที่ 18
   รับทราบ..แต่กล่องละยี่จั๊บ ผมว่าถูกไปนะครับ..สำหรับของอร่อย..อ้อ..คราวที่แล้ว ผมแวะซื้อที่สวนนายดำไม่ได้..ยังจอดรถซื้อ ตรงที่เขามีร้านขายเยอะๆ ยังซื้อมาสองเจ้า จะทดลองกิน..

ปรากฎว่า สองเจ้านั้น หวานกว่า แข็งกว่า และหอมน้อยกว่าของสวนนายดำ.ตัวกล้วยก็ลูกโตกว่า และการแพคใส่กล่องบางลูกไม่เท่ากัน.การแพคยังไม่ปราณีต.มาตรฐานต่ำกว่าของคุณ..ราคายี่สิบบาทต่อกล่อง..

สรุปว่ากล้วยของพี่พงษ์ขา ดีกว่า..ลูกในกล่องเท่ากัน การบรรจุดี (ควรเพิ่มสีสรรให้สะดุดตาอีกนิด) รสหวานพอควร และนิ่มไม่แข็งกระด้าง หอมมีกลิ่นของกล้วยเหลืออยู่ แต่ตอนนี้ยังไม่ซื้อนะ อาศัยกินกล้วยหักมุกปิ้ง ของยายเม้า โค้งป่าช้าวัดไปพลางๆก่อน..

คุณบุหลันแรม 20 กล่อง ค่าส่งไม่พอหรอก..กล่องมาตรฐานสวนนายดำ ก็หนักเป็นกิโลแล้ว..กล้วยอีก 20 กล่อง..ถ้าน้ำหนักสักห้าโล..ems กิโลละเกือบห้าสิบแล้ว..เดี๋ยวพี่พงษ์ขา ขาดทุนแย่..
โดย: เจ้าบ้าน [11 ส.ค. 50 17:53] ( IP A:203.113.80.14 X: )
ความคิดเห็นที่ 19
   ไม่ได้ให้ ems สักกะหน่อย หากไม่พอก็ตามมาเก็บที่เจ้าอาศรมก็ได้มั้ง อิ๊ อิ๊ ( พูดเล่นค่ะ จ่ายให้ตามจริงค่ะ )

ท่านเจ้าบ้านคะ ที่คุณ pongpan คิดยี่สิบบาท พิเศษให้สมาชิกที่นี่ค่ะ
คุณ pongpan ใจดีเหมือนใครก็ไม่รู้...

สวัสดีค่ะ...
โดย: บุหลันแรม.. [11 ส.ค. 50 19:14] ( IP A:125.24.164.196 X: )
ความคิดเห็นที่ 20
    น่าอิจฉา คนที่มีสวนมังคุด คงจะอิ่มอร่อย แบบไม่ต้องซื้อ

กว่าจะมาถึงขอนแก่น กิโละ 40-50 ก็เคยซื้อ ช่วงแพง
ช่วงถูก กิโลละ 20บาท ก็ดีใจแล้ว ซื้อทีละ 10 กิโลแน่ะ
ทานครั้งหนึ่ง ก็ 3-4 กิโล บางที 10กิโล ทานแค่ 2 วันก็หมดแล้ว
พยายามปลูก มันก็ไม่ยอมแตกใบให้เลย มีแต่นับถอยหลัง แห้งตาย

ถ้ามีสวนเอง สงสัยไม่ยอมห่างจากต้น (ไม่อิ่ม ไม่ออก)
ทำไงนะ จะปลูกเป็นลูกซักต้นกะเขา
โดย: kitty [26 ม.ค. 52 14:26] ( IP A:202.12.97.119 X: )
ความคิดเห็นที่ 21
   ภาพถ่ายได้ดีค่ะ ขอความอนุเคราะห์ นำภาพในเว็ปนี้ ไปเผยแพร่เป็นสาธารณะกุศลนะคะ ขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ
โดย: ubol072@hotmail.com [12 ก.ย. 52 10:28] ( IP A:124.121.185.114 X: )

คลิกที่นี่เพื่อกลับหน้าบ้าน