ปลาจ๊าบมาตามคำเรียกร้อง
   วันก่อนเฮียต้นมาขอให้ช่วยลงปลาจ๊าบให้
ขอเสนอ "Luciocephalus pulcher" ช่อนเข็มนั่นเอง

Class: Actinopterygii (ray-finned fishes)

Order: Perciformes (perch-like fish)

Family: Luciocephalidae

Scientific Name: Luciocephalus pulcher

Common Name: Giant Pikehead

ปลาช่อนเข็มหรือที่ฝรั่งเรียก Pikehead มีถิ่นกำเนิดจากทางภาคใต้ตอนล่างสุด(พรุโต๊ะแดง)ของไทยไปจนถึงสุดปลายแหลมประเทศมาเลเซีย ส่วนช่อนเข็มที่พบบนเกาะบอร์เนียวได้ถูกจำแนกเป็นอีกชนิดแล้ว(จำชื่อไม่ได้ครับ)
เจ้านี่แรกๆมาออกจะเลี้ยงยากซัดหน่อยเนื่องจากเป็นปลาที่อยู่ในป่าพรุ pH ของน้ำต่ำมาก (เป็นกรด) ถ้าไม่ได้ปรับน้ำมักจะเจอปัญหาเปื่อยตายอยู่บ่อยๆ จุดเด่นของเจ่านี่คือลักษณะตัวที่เหมือนปลาเข็ม (ดูผ่านๆคล้ายๆลูกปลาจรเข้เลย) โตเต็มที่ได้ประมาณ20เซ็นติเมตร ชอบกินอาหารสด(ยังไม่เคยเห็นมีตัวไหนกินอาหารเม็ดได้)
ถึงแม้ว่าสีสรรจะไม่สวยแต่เจ่านี้ได้ทีเด็ดเวลากินอาหารจะโถมใส่เหยื่อทั้งตัวน่าดูมากครับ

รูปตามlinkไปเลย
https://aquavisie.retry.org/Database/Vissen/Luciocephalus_pulcher.html
https://species.fishindex.com/photo_2094luciocephalus_pulcher_giant_pikehead.html
โดย: ...man [20 ส.ค. 49 19:28] ( IP A:58.9.157.118 X: )
Add to Facebook  Add to Twitter  Add to Multiply  Add to Google  Add to Blogger  Add to Live
ความคิดเห็นที่ 1
   ลงรูปให้ซะหน่อยครับ เพื่อความงดงามของกระทู้
เนื้อที่เหลือเพียบเลย ว่ะ 555...

โดย: RoF (เจ้าบ้าน ) [22 ส.ค. 49 2:41] ( IP A:58.9.138.202 X: )
ความคิดเห็นที่ 2
   น่าเลี้ยงเหมือนกันนะครับ แต่สงสัยจะลำบากตอนนี้ตู้ชักเต็ม กำลังเคลียร์ ถ้าเกิดมีพวกแบบปรับน้ำมาเรียบร้อยแล้วผมว่าน่าสนเหมือนกันครับ ดูหน้าพี่แกโหดดีครับ
โดย: เรารัก JJ [22 ส.ค. 49 17:02] ( IP A:210.86.130.208 X: )

คลิกที่นี่เพื่อกลับหน้าบ้าน