.** The 78th Annual Academy Awards **
   *

สวัสดีค่า...เพื่อนพ้อง..น้องพี่..
นกฮูกข่าว..เพิ่งบินฝ่าลมหนาวๆร้อนๆกลับมาจากโกดักเธียเต้อ..
มาทำหน้าที่รายงานข่าวประจำปี..อิอิอิ...

ตอนแรกยุ่งๆก้อว่าจะไม่มาแปะแระล่ะ
เผื่ออาคุงเจ้าบ้าน จามาเล่าเอง แบบหยอดมุกหนุกหนานๆๆ..
คิดๆๆไปมา เห็นเป็นนินจา..เอ..คงจามะค่อยว่าง..
อย่ากระนั้นเรย...ข้าน่อย..ก้อก้อปๆๆเค้ามาอย่างเคยดีก่า..555...
แอบๆอู้งานมานิดนึง..blink

..

ก่อนเข้าเรื่องก้อตามเคยจ้า
ขอขอบคุณข้อมูลเรื่องและรูปจากหลายๆเวบ..
ที่ขอยืมมาขยายต่อทั้งสนุก กระปุก ผู้จัดการฯ


..flower

โดย: ...And the OSCAR goes to.. [7 มี.ค. 49 15:39] ( IP A:125.24.70.105 X: )
Add to Facebook  Add to Twitter  Add to Multiply  Add to Google  Add to Blogger  Add to Live
Counter : 120 Pageviews
ความคิดเห็นที่ 1
   +

..มิต้องเกริ่นไรมากมาย..ดูสรุปผลรางวัลกันเลยดีก่า..
เพราะมะรุจะเกริ่นอาไร..ยังมะด้ายดูสักกะเรื่องนึง..อิอิอิ..

ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 78

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Crash


นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
ฟิลิป ซีย์มัวร์ ฮอฟฟ์แมน จาก Capote

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
รีส วิทเธอร์สพูน จาก Walk the Line


นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
จอร์จ คลูนีย์ จาก Syriana

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
แรเชล ไวส์ จาก The Constant Gardener


ผู้กำกับยอดเยี่ยม
อั้งลี่ จาก Brokeback Mountain


บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Crash


บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Brokeback Mountain

การถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Memoirs of a Geisha

การลำดับภาพยอดเยี่ยม
Crash

การกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
Memoirs of a Geisha

การออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Memoirs of a Geisha


ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
กุสตาโว ซานโตลาลลา จาก Brokeback Mountain


เพลงประกอบยอดเยี่ยม
It's Hard Out Here for a Pimp โดย Three 6 Mafia จาก Hustle & Flow

แต่งหน้ายอดเยี่ยม
The Chronicles of Narnia: The Lion, The Witch and The Wardrobe


มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม
King Kong

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม
King Kong

เทคนิคพิเศษทางภาพยอดเยี่ยม
King Kong


ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม
Wallace and Gromit: The Curse of the Were-Rabbit โดย สตีฟ บ็อกซ์, นิก พาร์ก

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
Tsotsi โดย เกวิน ฮูด จาก แอฟริกาใต้

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
March of the Penguins โดย ลุค ฌ้ากเคต์

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม
A Note of Triumph: The Golden Age of Norman Corwin โดย คอรีน มาร์รีนาน, อีริก ซิมอนสัน

ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม
The Moon and the Son: An Imagined Conversation โดย จอห์น เคนเมเกอร์, เพ็กกี สเทิร์น

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม
Six Shooter โดย มาร์ติน แม็กโดนาห์



....

..ผู้กำกับชาวเอเชียคนแรก..อั้งลี่..

..

โดย: nH [7 มี.ค. 49 15:47] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 2
   +

อ่ะ ลืม..ต่อข้างบนจ้า...
ผู้กำกับชาวเอเชียคนแรก..อั้งลี่..
กับรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
จาก Brokeback Mountain ..smile

ปีนี้ข่าวว่างานออสการ์ดูกร่อยๆ เงียบๆ ดาราดังๆมาร่วมงานน้อย..
คงจาจริงเนอะ...

ผลรางวัลที่ออกมา..ก้อเป็นประเด็นถกเถียงกันปาย..
ใครรักใครชอบใคร..ก้อ..วิจารณ์กันไป..ง่ะ..
เราว่าผลงานที่ได้เข้าชิง..ก้อต้องถือว่ามีดีใกล้เคียงกันล่ะนะ..

แต่เพื่อให้สมกับห้องบันเทิงบันทึก..อิอิ..
ขอบันทึกต่ออีกนิด..
ว่ารายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Academy Awards
หรือ Oscars ครั้งที่ 78 ..
ใครเข้าชิง ใครได้รางวัลไปบ้าง..

smile

โดย: .. [7 มี.ค. 49 15:58] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 3
   +

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Brokeback Mountain
Capote
Crash
Good Night, and Good Luck.
Munich


..

โดย: .. [7 มี.ค. 49 16:00] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 4
   *

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
ฟิลิป เซมัวร์ ฮอฟแมน จาก Capote
เทอเรนซ์ โฮวาร์ด จาก Hustle & Flow
ฮีธ เลดเจอร์ จาก Brokeback Mountain
วาคีน ฟีนิกซ์ จาก Walk the Line
เดวิด สเตรตเทิร์น จาก Good Night, and Good Luck.

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
รีส วิทเธอร์สปูน จาก Walk the Line
จูดี้ เดนช์ จาก Mrs. Henderson Presents
เฟลิซิตี้ ฮัฟแมน จาก Transamerica
เคียร่า ไนท์ลี่ย์ จาก Pride & Prejudice
ชาร์ลิซ เธอรอน จาก North Country

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

พอล จิอาแมตติ จาก Cinderella Man
จอร์จ คลูนีย์ จาก Syriana
แมตต์ ดิลลอน จาก Crash
เจค กิลเลนฮาล จาก Brokeback Mountain
วิลเลี่ยม เฮิร์ต จาก A History of Violence

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
ราเชล ไวซ์ จาก The Constant Gardener
เอมี่ อดัมส์ จาก Junebug
แคทเธอรีน คีเนอร์ จาก Capote
ฟรานเซส แมคดอร์มานด์ จาก North Country
มิเชล วิลเลี่ยมส์ จาก Brokeback Mountain

..

โดย: .. [7 มี.ค. 49 16:08] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 5
   +

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
จอร์จ คลูนีย์ จาก Good Night, and Good Luck.
พอล แฮกกิส จาก Crash
อัง ลี จาก Brokeback Mountain
เบนเนต มิลเลอร์ จาก Capote
สตีเว่น สปีลเบิร์ก จาก Munich


ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

Don't Tell (Italy)
Joyeux Noel (France)
Paradise Now (Palestinian Authority)
Sophie Scholl - The Final Days (Germany)
Tsotsi (South Africa)

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
ไดอานา ออสซานา และ แลร์รี แม็กเมอร์ทรี จาก Brokeback Mountain แดน ฟัตเตอร์แมน จาก Capote
เจฟฟรี่ เคน จาก The Constant Gardener
จอช โอลสัน จาก A History of Violence
โทนี่ คัชเนอร์ จาก Munich


..

โดย: .. [7 มี.ค. 49 16:10] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 6
   +

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

Howl's Moving Castle
Tim Burton's Corpse Bride
Wallace & Gromit: The Curse of the Were-Rabbit

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
Good Night, and Good Luck.
Harry Potter and the Goblet of Fire
King Kong
Memoirs of a Geisha
Pride & Prejudice

การถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Batman Begins
Brokeback Mountain
Good Night, and Good Luck.
Memoirs of a Geisha
The New World

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
King Kong
Memoirs of a Geisha
Walk the Line
War of the Worlds

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม
King Kong
Memoirs of a Geisha
War of the Worlds

..

..ภาพนี้..หนังที่พลาดไม่ได้สักรางวัล..

โดย: .. [7 มี.ค. 49 16:15] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 7
   +

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
กุสตาโว ซานตาโอลาลลา จาก Brokeback Mountain
อัลเบอร์โต อิเกลเซียส จาก The Constant Gardener
จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Memoirs of a Geisha
จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Munich
ดาริโอ มาเรียเนลลี จาก Pride & Prejudice

เพลงประกอบยอดเยี่ยม
''In the Deep'' จาก Crash
''It's Hard Out Here for a Pimp'' จาก Hustle & Flow
''Travelin' Thru'' จาก Transamerica

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Charlie and the Chocolate Factory
Memoirs of a Geisha
Mrs. Henderson Presents
Pride & Prejudice
Walk the Line

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Cinderella Man
The Constant Gardener
Crash
Munich
Walk the Line

แต่งหน้ายอดเยี่ยม
The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch, and the Wardrobe Cinderella Man
Star Wars: Episode III - Revenge of the Sith

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
King Kong
War of the Worlds


..

โดย: nH [7 มี.ค. 49 16:20] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 8
   *

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Darwin's Nightmare
Enron: The Smartest Guys in the Room
March of the Penguins
Murderball
Street Fight

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม
The Death of Kevin Carter: Casualty of the Bang Bang Club
God Sleeps in Rwanda
The Mushroom Club
A Note of Triumph: The Golden Age of Norman Corwin

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม
Ausreisser (The Runaway)
Cashback
The Last Farm
Our Time Is Up
Six Shooter

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม
Badgered
The Moon and the Son: An Imagined Conversation
The Mysterious Geographic Explorations of Jasper Morello
9
One Man Band


...

หมดแระ...

โดย: .. [7 มี.ค. 49 16:23] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 9
   +

แหะแหะ..รายงานผลรางวัลจิงจิ๊งงง..
ถ้าอ่านไม่หนุก..ไม่มีรูปแฟชั่นสวยๆเร้ยย..
รบกวนคุงเจ้าบ้านช่วยต่อละกานน๊า..อิอิ..

หนังก้อมะด้ายดูสักเรื่อง..
ที่แน่ๆ..ชอบๆๆที่สุด..ที่ได้รางวัล..
เพลงเพราะได้ฟังจากที่หน้าบ้าน..จนต้องไปตามหาๆมาฟังอีก
ก๊ออันนี้เลย..

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
กุสตาโว ซานตาโอลาลลา จาก Brokeback Mountain



จบข่าวล่ามาช้า...ขอบคุณที่อ่าน
ไปแระจ้า..บ๋ายบายยยย...smile

..

โดย: นกฮูกขี้เซา [7 มี.ค. 49 16:32] ( IP A:125.24.70.105 X: )
ความคิดเห็นที่ 10
   flowerbat...............................

ขอบคุณมากๆจ้า.....นู๋หิ่น...........................

พักนี้ผมมะค่อยมีเวลาติดตามข่าวคราวเรื่องหนังเรื่องเพลงเร้ย.....
ประเทศไทยของเราบรรยากาศมันมะค่อยบันเทิงเท่าไหร่อ่ะ....
เพื่อนๆที่อยู่ต่างประเทศเค๊าก็โทรฯมาถามว่ามันวุ่นวายขนาดนั้นเลยเรอะ
เพราะดูข่าวทางดาวเทียมแล้ว....เป็นห่วงบ้านเราจริงๆ........
ข่าวที่แพร่ออกไป....มันน่ากลัวมากๆ.....
ฝาหร่ง ฝาหรั่ง มันอุจจาระหด ผายลมหายกันหมดแย๊วววววว.....
มะกล้ามาเที่ยวบ้านเราเลยอ่ะดิ...พลอยทำให้เราขาดรายได้ไปด้วย
ก็อาชีพเรามันแท๊กซี่รับจ้างคอยรับฝาหรั่งเที่ยวซะด้วยดิ....blink

โดย: เดะ...@ [9 มี.ค. 49 5:27] ( IP A:58.9.15.170 X: )

คลิกที่นี่เพื่อกลับหน้าบ้าน
 s